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Mji wa Serikali, 
Mtumba,  
Mtaa wa Viwanda, 
S. L. P 2996, 
40478 DODOMA. 
 

 TAARIFA KWA UMMA  

 

MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA MUHIMU NCHINI KWA MWEZI FEBRUARI 2023 

1. UTANGULIZI 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara inaendelea kufanya tathmini ya mwenendo 
wa bei za mazao ya chakula na bidhaa muhimu nchini kwa lengo la kutoa taarifa kwa 
Wananchi kuhusu mwenendo wa bei nchini. Taarifa hizi ni muhimu kwa ajili ya 
kuwawezesha wadau ikiwa ni pamoja na wazalishaji wa mazao na bidhaa mbalimbali, 
watumiaji wa bidhaa hizo, wenye viwanda na wafanyabiashara kupata taarifa ili kufanya 
maamuzi yatakayochangia kukuza uchumi na kipato katika ngazi ya mtu mmoja mmoja, 
kaya na Taifa kwa ujumla. 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Wizara inaendelea kuratibu ukusanyaji wa takwimu za bei za mazao na bidhaa muhimu 
kama vile vyakula na vifaa vya ujenzi kutoka kwenye masoko yaliyopo katika Mikoa 
yote ya Tanzania Bara kupitia Wakusanya Taarifa za Masoko (Market Monitors) na 
Maafisa Biashara wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Takwimu hizi husaidia 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) katika ukokotoaji wa kiwango cha mfumuko wa bei kila 
mwezi na kuweza kufanya tathmini ya upatikanaji wa mazao na bidhaa mbalimbali 
nchini.diliko 

2. MWENENDO WA BEI ZA MAZAO NA BIDHAA ZA VYAKULA  
i. Mahindi 

Bei ya mahindi kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 750 na 1,750 kwa kilo. Bei ya 
chini haijaonyesha mabadiliko wakati bei ya juu imepanda ikilinganishwa na bei ya 
mwezi Januari, 2023 ambayo ilikuwa kati ya Shilingi 750 na 1600 kwa kilo.  Bei za chini 
zipo katika Mikoa ya Iringa, Songwe, Njombe na Ruvuma na kwenye maeneo yote 
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ambayo Serikali imepeleka mahindi ya bei ya ruzuku, wakati bei ya juu ipo katika Mikoa 
ya Kigoma, Mara na Lindi. Aidha, Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali 
kukabiliana na ongezeko hili la bei ikiwa ni pamoja na kufungua vituo vya kuuzia 
mahindi katika mikoa 15 na halmashauri mbalimbali nchi nzima kwa wastani wa bei ya 
Shilingi 680 hadi 900 kwa kilo ambapo hadi kufikia tarehe 31 Januari, 2023 jumla ya 
tani 29,084 zimeshaingizwa sokoni.  

ii. Unga wa Mahindi 

Bei ya Unga wa mahindi kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 1,500 na 2,100 kwa kilo. 
Bei ya unga wa mahindi haijabadilika ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023. Bei 
ya chini ipo katika Mikoa ya Geita na Manyara na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Kigoma 
na Mara.  

iii. Mchele 

Bei ya mchele kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 2,500 na 3,500 kwa kilo. Bei ya 
mchele haijabadilika ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023. Mikoa yenye bei ya 
chini ni Iringa, Simiyu na Tabora na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Lindi 
na Manyara. Aidha, Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kukabiliana na 
ongezeko la bei ya mchele ikiwa ni pamoja na kutoa vibali vya kuingiza mchele kutoka 
nje ya nchi ambapo hadi kufikia mwezi Machi, 2023 jumla ya tani 90,000 za mchele 
zinatarajiwa kuingia sokoni na hivyo kushusha bei. 

iv. Maharage 

Bei ya maharage kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 2,300 na 4,000 kwa kilo. Bei ya 
chini imeshuka ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 
2,400 kwa kilo. Bei ya chini inapatikana katika Mkoa wa Songwe na bei ya juu ipo katika 
Mkoa wa Shinyanga. 

v. Viazi Mviringo 

Bei ya Viazi Mviringo kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 1,000 na 1,750 kwa kilo. Bei 
ya chini imepanda ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 
800 kwa kilo, Bei ya juu ya Viazi Mviringo imeshuka ikilinganishwa na bei ya mwezi 
Januari 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 2,000. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya 
Songwe,Tanga na Mbeya na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Manyara, Mara na Ruvuma. 

vi. Unga wa Ngano  

Bei ya unga wa ngano kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 2,000 na 2,500 kwa kilo. 
Bei ya juu ya unga wa ngano imeshuka ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023 
ambayo ilikuwa Shilingi 3,200 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika maeneo mengi nchini na 
bei ya juu ipo katika Mkoa wa Songwe. 
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vii. Sukari 

Bei ya sukari kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 2,700 na 3,000 kwa kilo. Bei hiyo 
imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na mwezi Januari, 2023. Hali hiyo inatokana na 
jitihada zinazoendelea za kuvutia uwekezaji na kuongeza kiwango cha uzalishaji wa 
sukari nchini. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Morogoro, Mwanza, Pwani na Singida na 
bei ya juu ipo katika Mikoa ya Ruvuma, Manyara na Lindi. 

viii. Mafuta ya Kupikia 

Bei ya mafuta ya kupikia ya Alizeti kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 4,750 na 7,800 
kwa lita. Vile vile, bei ya mafuta ya kupikia ya Mawese (Korie na Safi) ni kati ya Shilingi 
4,500 na 7,250 kwa lita. Bei ya mafuta ya kupikia imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na 
mwezi Januari, 2023. Bei ya chini ya mafuta ya kupikia ya Alizeti ipo katika Mikoa ya 
Manyara, Morogoro na Singida na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Lindi, Pwani, Mtwara 
na Mara. 

3. MWENENDO WA BEI ZA VIFAA VYA UJENZI 
Bei za vifaa vya ujenzi kwa mwaka 2023 zimeendelea kushuka kutokana na kuimarika 
kwa uzalishaji wa ndani wa bidhaa hizo sambamba na usimamizi madhubuti wa 
mwenendo wa soko la bidhaa hizo uliofanywa na Wizara na taasisi zake.  

i. Saruji 

Bei ya saruji kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 14,750 na 23,500 kwa mfuko wa kilo 
50. Bei hiyo imeshuka ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023. Mikoa yenye bei ya 
chini ni Tanga, Dar es Salaam, Mtwara na Pwani na bei ya juu ipo katika Mikoa ya 
Mara, Kigoma na Katavi.  

ii. Nondo 

Bei ya nondo mm 10 kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 16,100 na 25,000. Bei ya 
chini imeshuka ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 
17,500. Bei ya juu ya nondo mm 10 imepanda ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 
2023 ambayo ilikuwa Shilingi 23,000. Bei za chini zipo katika Mikoa ya Kilimanjaro, 
Iringa, Mwanza na Tanga na bei ya juu ipo katika Mkoa wa Lindi. 

Bei ya nondo mm 12 kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 22,000 na 28,000. Bei ya 
chini imeshuka ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 
23,000 kwa nondo. Bei za chini zipo katika Mikoa ya Kilimanjaro na Tanga na bei ya juu 
ipo katika Mkoa wa Katavi. 
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iii. Bati 

Bei ya bati nyeupe geji 30 kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 22,000 na 30,000. Bei 
ya chini ya bati imepungua ikilinganishwa na bei ya mwezi Januari, 2023 ambayo 
ilikuwa Shilingi 22,500. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Tanga, Songwe,Kilimanjaro 
Singida na Ruvuma na bei ya juu ipo katika Mkoa wa Njombe. 

 

4. MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA NYINGINE  
i. Sabuni 

Bei ya Sabuni aina ya Jamaa, White wash na MO kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 
2,500 na 4,000 kwa mche. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa Simiyu na bei ya juu ipo 
katika Mkoa wa Mbeya.  

Bei ya Sabuni aina ya Takasa, kiboko na Kuku kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 
1,200 na 3,250 kwa mche. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa Mara na bei ya juu ipo katika 
Mikoa ya Ruvuma na Tanga.  

Bei ya Sabuni za Magadi kwa mwezi Februari ni kati ya Shilingi 1,000 na 3,250. Sabuni 
za magadi zipo aina mbili nazo ni miche myembamba na miche minene. Bei ya chini ipo 
katika Mikoa ya Tabora, Katavi na Kigoma na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Dodoma na 
Mara.  

5. MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA ZA VYAKULA KWA NCHI JIRANI 

Kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na athari zake kwenye kiasi cha mavuno ya 
mazao muhimu ya chakula kama mchele, mahindi, maharage na viazi mviringo, mahitaji 
ya bidhaa hizo kwenye nchi jirani yamekuwa makubwa kuliko uzalishaji hivyo, 
kuchangia kupanda kwa bei za bidhaa za vyakula nchini na nchi jirani.     

Aidha, kwa ujumla bei za vyakula katika nchi nyingi duniani zimepanda. Hata hivyo, 
mfumuko wa bei nchini Tanzania ni wa kiwango cha chini zaidi ikilinganishwa na nchi 
jirani ambapo kwa Tanzania kiwango cha mfumuko wa bei ni asilimia 4.9 kwa mwezi 
Januari 2023 ikilinganishwa na asilimia 9.1 ya Kiwango cha mfumuko wa bei nchini 
Kenya , asilimia 10.4 nchini Uganda na asilimia 21.7 nchini Rwanda kwa mwezi Januari, 
2023.   

 

 

6. HITIMISHO 

Ndugu Waandishi wa Habari; 
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Ninapenda kuhitimisha taarifa yangu kwa kuuhakikishia umma wa Watanzania kuwa, 
Serikali inaendelea kufuatilia na kufanya tathmini ya bei za bidhaa muhimu ili kulinda 
maslahi ya wadau wote ikiwa ni pamoja na wazalishaji, wafanyabiashara na watumiaji 
wa bidhaa husika. Aidha, napenda kutumia fursa hii kuwahimiza Wafanyabiashara kote 
nchini kuendelea kuzingatia misingi ya ushindani wa haki katika kufanya biashara ili 
kuunga mkono jitihada za Serikali za kukuza uchumi kwa manufaa ya Wananchi wote. 
Wizara kupitia Tume ya Ushindani (FCC) itaendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria 
ya Ushindani Namba 8 ya mwaka 2003 na Kanuni za Ushindani za mwaka 2018 kwa 
lengo la kumlinda mlaji na kushajihisha ushindani. Vilevile, Serikali inaendelea 
kuchukua hatua madhubuti za kuimarisha uzalishaji wa ndani wa bidhaa muhimu na 
mazao ya chakula ili kudhibiti mfumuko wa bei nchini. 

Aidha, Wizara itaendelea kuimarisha upatikanaji wa taarifa za uhakika za bei za bidhaa 
na masoko, kufanya uchambuzi na kusambaza kwa wadau. Wizara itaendelea 
kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia Idara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara iliyoanzishwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kote nchini ili tupate 
taarifa za kuaminika na kwa wakati kutoka maeneo yote nchini. Napenda kutumia fursa 
hii kuwahimiza Maafisa Biashara kote nchini kwa kushirikiana na Maafisa Ugani waliopo 
katika maeneo yao kuhakikisha wanafuatilia kwa karibu uzalishaji wa bidhaa hasa za 
kilimo pamoja na mwenendo wa bei katika maeneo wanayosimamia ikiwa ni pamoja na 
kukusanya taarifa za bei na kuziwasilisha kwa wakati Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara.  

Nitoe rai kwa wazalishaji wa bidhaa zote za viwandani kuongeza jitihada za uzalishaji 
wa bidhaa na kwa ubora unaohitajika sokoni. Kumekuwepo na malalamiko ya 
watuamiaji wa bidhaa zetu za viwandani kuhusu ujazo na hata ubora wa bidhaa hizo. 
Niwatake Wakala wa Vipimo Tanzania kufanya Ufuatiliaji wa karibu juu ya malalamiko 
haya na hatua madhubuti zichukuliwe kwa wote Watakaopatikana na kosa la kuzalisha 
bidhaa chini ya kiwango na ujazo unaohitajika na ulioonyeshwa kwenye vifungashio. 

Tunaelekea kuanza mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani na Kwaresma, ni 
matarajio ya Serikali kwamba bei ya bidhaa zote zinazotumika kwa wingi kwenye kipindi 
hiki hazitopanda. Ndugu zangu Wazalishaji wa sukari, tumekuwa na vikao vya pamoja 
na kwa umoja wetu tumekubaliana tuna sukari ya kutosha ndani ya nchi yetu hivyo 
hatutarajii kuona bei ya sukari inapanda Aidha bei ya Unga wa ngano imeonyesha 
kushuka ndani ya miezi hii miwili, hivyo hatutarajii kuona ikipanda tena kwani Serikali 
inaendelea kuchukua hatua madhubuti za kuwa na bidhaa hii ya kutosha ndani ya nchi 
yetu. Hali kadhalika, yapo maeneo ndani ya Nchi yetu wameanza kuvuna maharage 
maana yake hatutarajii kuona bei ya bidhaa hii muhimu ikipanda tena. Vimetolewa vibali 
vya kuingiza Nchini mchele tani 90,000 ambazo zitaanza kuuzwa kwa bei elekezi ya 
Serkali ndani ya Mwezi wa Tatu, hivyo kwenye bidhaa hii nayo tunatarajia bei itashuka 
ndani ya wiki mbili zijazo. Niendelee kuwahakikishia Watanzania wote kwamba, Serikali 
itaendelea kuchukua hatua madhubuti kwenye maeneo yote ambayo yanaonekana 
kuchangia kuongezeka kwa mfumuko wa bei ili tuendelee kubaki kwenye wigo wa 
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mfumuko wa bei tuliokubaliana ndani ya Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na Nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika. 

                                             ……………………………………………………… 

Dkt. Ashatu K. Kijaji (Mb) 

WAZIRI WA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA 

FEBRUARI, 2023 


